Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shumari. Tunisia na Libya zimefunga kivuko kikubwa cha mpaka huko Ras Jdir kutokana na mapigano. Televisheni ya taifa ya Tunisia na viongozi wa Libya walisema. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya ilisema katika taarifa yake siku ya Jumanne kwamba maharamia walishambulia mpaka ambao unashuhudia mtiririko mkubwa wa Walibya mara nyingi wakienda Tunisia kwa matibabu na malori yenye bidhaa yakienda upande mwingine. Hatua hii iliyofanywa na vikundi hivi haramu haitavumiliwa na hatua za kisheria na adhabu kali zaidi zitachukuliwa dhidi ya waliohusika. Wizara yenye makao yake mjini Tripoli ilisema bila kutoa maelezo zaidi. Kiongozi mmoja wa madhehebu ya kidini nchini Zimbabwe alinyimwa dhamana hii leo Jumanne baada ya kukamatwa wiki iliyopita kwa tuhuma za wanyanyasaji wa watoto, wakati polisi waliopata watoto 251 wakifanya kazi katika shamba lake na makaburi 16. Ishmael Chakurongerwa mwenye umri wa miaka 56 alitajwa na polisi kama aliyejiita nabii alifikishwa mahakamani katika mji wa Norton karibu na mji mkuu wa Harare siku ya Jumanne, pamoja na waumini saba wa kanisa lake ambao pia wanakabiliwa na mashtaka. Hawakuambiwa kukiri. Wote wanane watabaki rumandi hadi Aprili nne, wakati kesi itakapopangwa kusikilizwa tena, alisema hakimu. Chakurongerwa ambaye pia anajulikana kwa jina la Madzibaba Ishmael alitambuliwa na polisi kwa kiongozi wa kanisa la Johan Masowe au vazi jeupe, ambalo waumini wake waliwahi kushutumiwa kwa wanyasaji wa wanawake na watoto nchini Zimbabwe. Maendeleo ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Operesheni ya Israeli katika mji wa Rafa kusini mwa ukanda wa Gaza itasababisha uharibifu mkubwa na ukatili ambao hujawahi kutokea katika mzozo huo. Msemaji wa waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Majid Al Ansari, amesema hii leo mashauriano kwa ajili ya sitisho la mapigano huko Gaza na kuachiliwa mateka yanayoendelea Doha, na pendekezo mbadala linaweza kuwasilishwa hivi karibuni kwa Hamas. Qatar imesema hii leo mkuu wa ujasusi wa Israel ameondoka Qatar, lakini jopo la kiufundi hivi sasa linajadili undani wa mpango muhimu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema. Siku ya Jumatatu afisa wa Hamas alisema wanamgambo wa Palestina watakubali kujiondoa kwa kiasi kwa Israel kabla ya kubadilishana wafungwa, wakirahisisha madai ya awali ya kuondoka kabisa Gaza. Bunge la Hong Kong liliidhinisha sheria yake ya usalama wa kitaifa hii leo Jumanne kuongeza nguvu ya serikali kunyamazisha upinzani. Sheria hiyo inakwenda mbali zaidi kuliko inavyofanana na ile iliyowekwa kwenye jiji hilo awali na China miaka minne iliyopita kufuatia maandamano ya kuunga mkono demokrasia ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Vikwazo vipya viliidhinishwa Jumanne kwa kura 90 kwa sifuri na bunge linalounga mkono Beijing. Kifungu hicho kinakuja wiki chache baada ya mtendaji mkuu John Lee kutangaza bunge litaunda sheria kama inavyotakiwa na kifungu cha 23 cha sheria ya msingi ya Hong Kong, katiba ndogo ambayo ilianza kutekelezwa wakati wa Uingereza iliporejesha jiji hilo kwa China mwaka 1997. Lee alitangaza kuwa sheria hiyo mpya itaanza kutumika Machi 23, akitangaza kupitishwa kwake kuwa wakati kwa wakati wa kihistoria kwa Hong Kong. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema Jumanne hii leo kwamba Rusia imelipa gharama kubwa kwa vita vya rais Vladimir Putin nchini Ukraini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia hatua ya Rais wa Kenya William Ruto kutia saini kwa sheria muswada wa nyumba nafuu uliowasilishwa tena na kuwa makato ya lazima ya mishahara kwa wafanyakazi. Itakuwa ni asilimia 1.5 ya vipato vyao vya kila mwezi ili kufanikisha ujenzi wa nyumba nafuu kwa wafanyakazi wa nchini Kenya. Katika sehemu ya pili matangazo yetu ya leo ya kwa undani, tutaangalia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwenda Saudi Arabia na Misri wiki hii kujadili juhudi za kupata makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Ninayekukaribisha katika matangazo yetu ya leo ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo, ninayekusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya siku ya leo. Kwa undani, kama nilivyokueleza, tunaanzia nchini Kenya, ambapo rais wa taifa hilo Dr. William Ruto ametia saini kuwa sheria mswada wa nyumba nafuu uliowasilishwa tena, na kuwa makato ya lazima kwa mishahara ya wafanyakazi kwa asilimia 1.5 ya pato la kila mwezi la mfanyakazi yataanza kufanyika na kuendelea kama ilivyokuwa ikielezwa hapo awali, na hii ni baada ya mahakama kueleza makato hayo yalikuwa ni kinyume cha sheria. Chini ya sheria mpya wafanyakazi watakatwa asilimia hiyo kila mwezi, ambapo asilimia kama hiyo pia italipwa na waajiri wao. Kwa maana hiyo asilimia 1.5 ya mshahara itatoka katika mshahara wa mfanyakazi huku asilimia 1.5 nyingine ikitoka kwa mwajiri. Sheria hiyo mpya pia inawabana wafanyakazi kutoka sekta isiyo rasmi ili kuendana na uamuzi wa mahakama kuu ambao ulifanya tozo hiyo kuwa kinyume na cha sheria na katika shauri hilo mwaka jana kabla ya hapo kumekuwa na mapingamizi mengi kutoka kwa wafanyakazi na kufika mpaka mahakamani, huku wafanyakazi wengine wakiulizia uhalali wao kulipia tozo hilo, ilhali wengine tayari wanamiliki nyumba zao, na pengine nyumba hizo nafuu ambazo zinapangwa kufanywa na serikali ama kujengwa na serikali hazitokuwa na manufaa yoyote kwao, na wangependa kuona hiyo asilimia 1.5 ambayo inakatwa kwenye mishahara yao inaendelea kubaki kama ilivyo. Tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Kennedy Wandera kujua shauri hilo kwa kina kutoka Nairobi nchini Kenya. Utiaji saini mswada tata wa nyumba za gharama nafuu wa mwaka 2024 na kuufanya kuwa sheria umeipisha serikali ya rais wa Kenya William Ruto kuanza mara moja kufanya makato ya ushuru wa asilimia 1.5 kwa mapato ya wafanyakazi na waajiri wao ili kutekeleza mradi huo ambao Ruto ameutegemea kujenga nyumba laki mbili za bei nafuu kila mwaka, na njia ya kipekee serikali yake ya kubuni nafasi za ajira kati ya laki sita na milioni moja kila mwaka yule mtu wa kawaida pale chini ambaye hakuwa na matumaini hata siku moja kuweza kuwa home owner, mwenye nyumba. Wengi wamezoea pengine, huko unalipa rent kwa nyumba ya mabati vile, eh, Kakai anasema pale, choo ni shida, maji ni shida, barabara ni shida, hata stima kuunganisha ni ile ya eh, unajua vile inafanyika, hiyo maneno hiyo, yeah. <laughs> na saa zingine inatupatia matatizo ina, inalete madhara lakini sasa tumeamua ya kwamba kwa hii mpango itawezekana. Hiyo 3000 unalipa rent kwa nyumba ya mtu, utalipa 3000 lakini itakuwa nyumba ambayo ni yako. Ruto ameeleza kuwa kizingiti kilichokuwapo ni mchakato wa kutunga sheria ya jinsi mradi huo wa ujenzi wa nyumba za bei nafuu unavyoweza kufanikishwa, na kutia saini mswada huo ni kuafiki mahitaji yaliyowekwa na mahakama. Hata vile mahakama walisema turudie hii maneno. Walifanya vizuri, kwa sababu walituambia turudi tupige msasa hii sheria vizuri. Sasa hiyo sheria tumeinyorosha kabisa, na hata imetusaidia. Kuna watu walikuwa wamewachwa nje hawakuwa wanalipa hii eh. Sasa pesa imeongezeka zaidi. Hata hivyo, Sam Okumu, mtaalamu wa biashara ya nyumba, uchumi na uwekezaji nchini Kenya, anaeleza kuwa raia wa Kenya watapitia ugumu wa kuchangia mfuko huo kutokana na ugumu wa maisha uliopo sasa. Inamaanisha watu wataepuka, tunaita tax evasion, eh, the possibilities of tax evasion hapa ziko juu sana, kwa sababu hiyo sheria venye imewekwa inamaanisha watu wanaweza epuka wakati wanajua kuwa serikali haitanishika nikiwa pande ingine, kwa sababu kumbuka ushuru yoyote ile ni kitu ya kulazimishwa, si kitu ya hiari. Ushuru huwa tunasema is an involuntary contribution. Je, katika utekelezaji wa mfuko wa nyumba za gharama nafuu serikali ya Ruto itawezaje kubuni ajira mpya milioni moja kila mwaka? Alex Manyasi, mtaalamu wa sera ya uongozi nchini Kenya, anaeleza: tunaona ya kwamba itaweza kuchangia ile hali ya kupanua uchumi kwa sababu ukiangalia saruji vyuma, mbao, misumari, hizo industri zote zin, ambazo zinahusika katika mambo haya zitaweza kupanua ile production yake, na kwa hivyo kwa, kwa, kwa upande mwingine zinaweza kuajiri vijana zaidi ama watu zaidi. But pia upande mwingine uh, serikali itaweza kutoa ushuru ambao ni wajuu mwingi kulingana na ile production na zile sales ambazo wanatoa. Utekelezaji wa mpango wa nyumba za bei nafuu utalenga makundi matatu: makazi ya kijamii kulenga watu wenye kipato cha chini ya shilingi elfu ishirini; nyumba za bei nafuu kulenga watu wenye kipato cha kati ya shilingi elfu ishirini na moja na elfu mia moja arobaini na tisa kila mwezi; na vilevile vile makazi ya soko nafuu kulenga watu wenye mapato ya kila mwezi ya zaidi ya shilingi elfu mia moja hamsini kila mwezi. Kennedy Wondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera kwa ripoti hiyo. Kama ulivyosikia, muswada huo ambao sasa umekuwa sheria rasmi ulipata baraka kutoka mabaraza yote ya kutunga sheria ya Kenya, yaani Senate na Bunge la Kitaifa, wiki iliyopita ambapo sasa inajumuisha mabadiliko yaliyoshirikisha serikali za kaunti. Johni Gachie ni mchambuzi wa masuala ya siasa za Kenya, anasema sasa kwa kuwa shauri hilo limepitishwa, utakuwa wasaa mzuri wa kuona kama wale waliokuwa kwenye hali ya wasiwasi walikuwa na hoja za msingi katika malalamiko yao, ambayo kwa wakati huo yalikuwa yanaonekana kama vile haya na mashiko na shida tu, lakini kwa sababu imepitishwa sasa, pengine kutakuwa na malalamishi, lakini tutaangalia tu vile navyo itavyotekelezwa, kwa sababu kunazo, kunazo shida nyingi kuhusu, pengine ni kweli, huenda hizi nyumba zitajengwa ama ni pengine ni mkataba ambao wengine wa, wanataka kujifaidisha, kwa sababu kunazo tofauti mbalimbali, kunazo tofauti ziko tu na zitaendelea, kunazo shaka ya kwamba huenda watu watatozwa ushuru mara mbili na pengine, iwapo ile mpango ambao ulioko, watu wanashuka ya kwamba enda kutakuwa na na pingamizi kuhusu ni nani ambayo atapata chumba, bei yenyewe ya chumba na pengine, iwapo wewe mwenyewe hautaki chumba na u, yani ungali unazo una, una chumba yako, sasa unaruhusiwa sasa kulipa kodi na utaki nyumba wewe mwenyewe, sasa kunazo hizo shida nyingi lakini ile iliyoko ile kubwa ni kwamba kunazo taswira ya kwamba hii ni mpango, pengine huenda ikawa inaweza kuwa na nani, yani pengine usema kunazo upotevu ama pengine watu wana shuku ya kwamba huenda itakuwa ni, ni namna ya, ya wanasiasa wa, wa, wa, wa, wa, pengine hasa wa, ya ku tafuta mali na kujipatia mali pasipo na nia. Unazo hizo tafiti ziko tu, ile corruption tuseme, na pengine ni akina nani ambao wata, wataenda kuchunguza kusisitiza ya kwamba zile nyumba ambazo zinajengwa ni akina nani watapewa kwa jumla chini ya vifungu vipya vilivyopendekezwa na baraza la Seneti na magavana, itaanzishwa kamati ya masuala ya fedha ya kaunti ambayo itakuwa ikiangalia utekelezaji wa mpango huo wa nyumba nafuu. Kwa mujibu wa John Gachie, yeye anaona licha ya kwamba mpango huu ni mzuri na una masilahi mapana kwa nchi na wafanyakazi wa Kenya juu ya nyumba hizo za uhakika kupatikana kwa wafanyakazi hao, serikali inapaswa kuwa karibu kuangazia mradi huu, ili kuepusha ubadhirifu, hasa katika kugawa tenda za ujenzi, na zisizinufaishe watu wachache walioko katika mamlaka na kuacha maelfu ambao wangeweza kunufaika nao na bila ya kuwa na kitu, na hivyo basi mradi huo kutokuwa na maana kwa walio wengi, hasa raia wa Kenya. Tashwishi ya kwamba hii mpango huenda ikawa ni hali mpya ya kujipatia wale ambao ni wajenzi, makontrakta na wanasiasa waliopo kupata mali. Hiyo tu ndio ni malalamishi ambayo yako, tuseme, unajua, kwa jumla ni vile ambavyo serikali kwa jumla kwa miaka ambayo yote imepita, hali ya nyumba na hali ya mipango ya serikali kuhusu umma ama kuhusu watu, pengine tuseme kama ile ya afya, ama tuseme ile ya shule ama kadhalika, mipango yote ambayo imekuja inakuanga e, kunazo e, yani, mamcheme kunazo malalamishi kuhusu ambavyo imetendewa, ni ile tu ule wasiwasi ya kwamba hii siyo ya manufaa ya wananchi. Kunazo njama, kunazo e, njia ambazo zinatafutwa za kujipatia ushuru ama cheme kujipatia utajiri pasipo nini, uhali. Lakini sisemi kwa jumla, ukisikiza wananchi wanasema, hatukubaliani na na hii mpango ilivyopangwa na vile tunavyoambiwa, kunazo ta, yani, eh, eh, ma, eh, benefit, yani kunazo hizo tofauti nyingi. Hasa chini ya sheria hiyo mpya, raia wa Kenya walio katika sekta rasmi na wale walio nje ya mfumo huo watalipa tozo inayoendana na uamuzi wa mahakama juu ya yale ambayo yalielezwa kama kuwa ni kinyume cha kikatiba hapo mwanzo ambapo hivi sasa yamerekebishwa. Gachia ya anasema tashwishi ambayo imekuwepo imefikiwa katika hatua ambayo wafanyakazi wengi wamekuwa na wasiwasi na wasio na uhakika, kama jambo hili linapita nje ya siasa za Kenya na kunufaisha wanasiasa na kuwepo viashiria vya rushwa, jambo ambalo kwa miaka ya karibuni taifa la Kenya limekuwa likilalamikiwa hasa kwa viongozi wake na swala la rushwa kutamalaki. Inazo zile malalamishi e, e, ya kwamba ilivyo sasa, pengine hawakujibika kuongea na wananchi, yani matumishi ama na, na haja ya wananchi hasa, sio mpango wa nyumba ambao serikali inaleta. Watu wangependelea kama kungekuwepo bei za vitu vya kujenga zinakuja chini, kama ya sementi, miti, kama ya chuma na kadhalika, na pia pengine hata vile kupata ile mnaita kwa kizungu hii ya ujenzi wa nyumba na kadhalika, lakini ya serikali kusema inajenga na serikali ambayo ndio itapeana hizo nyumba, na pengine inabidika ya kwamba serikali na wanasiasa ndio watakuwa wakiamua ni nani atapata na ni nani atapata nini, ni nyumba aina gani na ni wapi, wale ambao wanafanya ile ujenzi wale kampuni ni gani ni, na vilivyo walivyopata wali, wali ile ujenzi. Sasa hapo kunazo tashwishi nyingi. Sasa inawaangalia kwa sababu iwapo uchati nyumba na unanyumba pia unalipa ile kodi. Sasa wanasema tunalipa kodi na sisi hatutaki nyumba, tunazo zetu zimejijengea. Iwapo hii ni vile wewe hey, ukipenda toa kodi, lakini iwapo sio ni lazimisho sisi zote ambao tutoe kodi, na sisi wengineo un tuna nyumba na hata pengine wengineo hatutaki hizo nyumba, tunazo nyumba zetu tofauti ama tunazo tungependelea kujijengea nyumba pahali pengine. Kunazo hizo shida zote ya kwamba hii ni lazima iwapo wewe ni mfanyikazi. Na imeendelea kuhusu iwapo Upendi ama upendi ama usipende lazima utatoswa. Asante sana John Gachie kwa kueleza hayo yote. Lakini kumbukwe wiki iliyopita, Rais William Ruto wa Kenya alisema kwamba mradi wa nyumba nafuu hautotoa tu fursa za ajira kwa vijana nchini Kenya, bali pia utahakikisha kuna ardhi ya kutosha kwa masuala ya kilimo na uzalishaji wa chakula. Tozo hiyo imekuwa na mgogoro mkubwa kati ya serikali, mahakama na wananchi huku wengi wakihoji mfumo wake wa kisheria. Benchi la majaji watatu mwaka wa 2023 lilizuia ukusanyaji wa ushuru huo kwa msingi kwamba ulikuwa wa kibaguzi na ukiukwaji wa moja kwa moja wa kifungu cha kumi cha Katiba ya Jamhuri ya Kenya. Magavana awali ambao walipitia na kuona ushirikishwaji wa umma, waliibua wasiwasi kuhusu ni kwa nini serikali ya kitaifa inatekeleza mpango wa ujenzi wa nyumba ilhali shughuli hiyo imegatuliwa, kwa maana yake kwamba shughuli hizo zinapaswa kuwa chini pengine ya serikali za kaunti, jambo hilo ambalo lilikuwa na mvutano mkubwa wa kisheria. Magavana sasa wataunda kamati za mawasiliano za kaunti ili kusimamia utekelezaji mpango huo kwa mujibu wa muswada ama sheria mpya ambayo imepitishwa na pengine itaondoa wasiwasi uliokuwepo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda si mrefu ujao tutaingia katika sehemu ya pili na kuangalia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken saudi arabia na misri kuangalia suala la mapigano ya gaza Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kufanya ziara yake nchini Saudi Arabia na Misri wiki hii kujadili juhudi za kupata makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani atafanya mazungumzo mjini Jida Jumatano kesho, kabla ya kuelekea Kairo Alhamisi. Katika kile ambacho kilielezwa, waziri huyo wa mambo ya nje wa Marekani atajadili juhudi za kufikia makubaliano ya mara moja ya kusitisha mapigano ambayo yatafanikisha kuachiliwa kwa mateka wote waliosalia, kuongeza juhudi za kimataifa za kuongeza msaada wa kibinadamu kwa Gaza na uratibu wa mipango ya baada ya vita kwa Gaza, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha Hamas haiwezi tena kutawala au kurudia katika eneo hilo na kusababisha mashambulizi kama yale ya Oktoba 7. Mila ambaye ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema siku ya Jumanne alipokuwa akisafiri na waziri wa mambo nje wa Marekani Blinken ambaye yupo nchini Ufilipino kwa siku hii ya leo katika kuendelea na ziara yake ndefu ya ukanda huo wa dunia. Pia waziri wa mambo ya nje Blinken atajadili njia ya kisiasa kwa watu wa Palestina na hakikisho la usalama na Israel na usanifu wa amani na usalama wa kudumu katika hilo. Mwenzangu Kenneth Bwire alizungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa za Marekani na diplomasia za dunia Amin Mwidao na kile ambacho alizungumza. Kwa nini hali hii inaonekana kwamba pamoja na juhudi zote bado hali ya kusimamishwa mapigano haijitokezi, licha ya kuwepo juhudi nyingi tu za kidiplomasia? Diplomasia ime imepata kizungumkuti kwa sababu imezingatia zaidi hali ya siasa ya Marekani na hawataki, ah, serikali ya Rais Biden haitaki kuchukua hatua yoyote ambayo kwamba pengine ingilikuwa na na uwezo wa kusisitisha hivi vita vya Gaza, lakini ambayo kwamba ita, itahatarisha uwezo wake yeye kuchaguliwa tena kama rais katika kura ya Novemba mwaka huu. Kwa hiyo nafikiri hicho ndio kipingamizi kikubwa zaidi kwa sababu Marekani wanao uwezo mkubwa sana weza kusimamisha hii aidha kwa kutumia uhusiano wake wa karibu ulionao na Israel ama kutumia nguvu za usaidizi unaopeleka Israeli kama vile fedha na silaha, na, na dalili ya hii tuliona wakati wa uh, wa George Bush senior wakati alipotishia kupeleka fedha za za ku, za ku za kuendeleza settlement za Israeli wakati ule ambapo kwamba Israeli ilikuwa ya, yenda kinyume na matakwa ya Marekani. Kila mmoja ana- ana jukumu hapa katika kuvutaji wa, di, wa diplomasia, kwa sababu ukiangalia ni pande zote tatu, kuna Waisraeli kuna kuna Hamas na kuna Marekani ambayo ndio muhusika mkubwa wa kujaribu kutafuta suluhisho la ya shida ya Gaza. Sasa kwa upande wa wa, wa Hamas, wao wana matakwa yao Amerikani. Hao ambao wameziweka pengine requirements hizo hazikubaliki na Marekani, wala wala wala Israel. Vile vile, Israel nayo wameweka matakwa ambayo kwamba hayakubaliki na Hamas, wala wala na Marekani. Kwa hiyo lazima kutokee mtu mmoja ambaye atakuwa ni mtu mzima kati ya hao wote watatu, ambayo kwamba haweza haweza kaondolea mbali pingamizi ambazo ziko ambazo zenye kusisitisha ama zenye kuzuia suluhisho ya kidiplomasia kupatikana na mmoja kati ya maafisa wakuu kabisa wa utawala wa rais Joe Biden wa Marekani baadaye vilevile alithibitisha mipango hiyo akisema atajadili usanifu sahihi wa amani ya kudumu ya kikanda pia. A, alisisitiza kwamba Israel kuna umuhimu wa kuona mpango wa Gaza kwa wakati ambapo mzozo E, utakapokamilika ambao ana matumai kwamba utakuwa ni haraka iwezekanavyo kulingana na mahitaji ya Israel ya kujilinda na kuhakikisha tukio kama la Oktoba 7 haliwezi kujitokeza tena. E, Waziri Blinken yeye aliendelea kusisitiza katika kile ambacho anaenda kukifanya katika ziara yake ya Kea kesho na kesho kutwa pia amesema wakati Gaza wanakabiliwa na viwango vikali vya uhaba wa chakula akiongeza kuwa ni mara ya kwanza kwa watu wote kupokea uainishaji huo. Amina Mwidau anaeleza juu ya kile anachokiona katika siasa hizi na hali halisi ya mgogoro huu unavyokwenda. Ni swali ambayo kwamba mwenye kuweza kutatua ni Marekani. Marekani ndiyo ndiyo mfadhili wa kifedha wa Israeli, Marekani ndiyo mwenye kumpa silaha Israeli ya kujikinga na mashambulizi ya ya ya, ya makombora ya Hamas, na Marekani ndiyo mwenye kumpa Israeli silaha za kuweza kupigana katika Gaza. Kwa hiyo yeye ana ana mkono mkubwa zaidi, ambayo kwamba angeweza kuutumia kuzuia athari ama asara inayopatikana ndani ya Gaza ambayo imesababishwa na Israeli. Kwa hiyo Marekani atakapoamua kwamba anatumia nguvu zake na ushawishi wake kusimamisha vita hivi, basi yeye aweza akaamua mipaka ikafunguliwa, chakula kikenda na silaha zikatulia, vita vikapumzika na kukapatikana suluhu ya kidemokrasia ama ya kidiplomasia katika Gaza. Hii itakuwa ni safari ya sita ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Blinken katika ukanda huo wa Mashariki ya Kati tangu mauaji yaliyoongozwa na Hamasi ya Oktoba 7, yalipojitokeza. Jerusalem ilituma wajumbe kwenda Doha siku ya Jumatatu, wakiongozwa na mkuu wa ile idara ya ujasusi ya Mossad David Barnea, baada ya e baraza la mawaziri a usalama Jumapili kuidhinisha ushiriki wa Israel katika duru ya sasa ya mazungumzo ya kusitisha mapigano na Qatar na Misri na kwa njia isiyo ya pamoja kwa moja juu ya kundi hilo la Hamas. Inakuwa ni mazungumzo ya kwanza tangu kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani mapema mwezi huu. Barnea, ambaye yeye ni kiongozi wa idara ya ujasusi ya Mossad, aliondoka Doha siku ya Jumanne wa Katari na baadaye wa Israel walithibitisha juu ya safari hiyo. Hata hivyo, ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ilibainisha kuwa timu za kazi kuu zimesalia Qatar, kuendelea na mazungumzo ambapo, jinsi ilivyohatakiwa, na kuelezwa juu ya kile ambacho kimebainishwa katika ziara hiyo na yale ambayo yanaendelea nchini Israel kwa mujibu wa gazeti la Times la Israel, amini mwidau wanaeleza juu ya hali halisi, jinsi ilivyo katika kumaliza mgogoro huu, lakini mapigano yanayoendelea kule ukanda wa Gaza katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani i wa, wa usalama utatokana kwa makubaliano ya usalama wa, wa, wa pande zote mbili, kuwepo na serikali yenye kujitegemea ya ya Palestine na serikali yenye kujitegemea jirani ya Israeli. Na nina hakika watakapoamua wa hayo, kwanza, yako nchi ziko nchi nyingi sana ambazo ziweza zikatumika kuleta askari wa kulinda amani baina ya hizi nchi mbili wa, wa kupitia wa Umoja wa Mataifa ama kupitia Umoja wa Bara la Arabu ama kupitia umoja wa wa nchi za huru za za, za za Ulaya European Union. Kwa hiyo nafikiri kwanza lazima kupatikane kusimamishwa kwa mashambulizi katika Gaza. Baada ya hapo, tena suluhisho la kisiasa litakapokuja, basi masuala ya usalama itakuwa ni moja kati ya vitu vitakavyozungumziwa wakati suluhu itakapopatikana. Kwa hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.